Dây cáp quang Multimode, Singlemode Cablexa chính hãng, giá tốt

Dây cáp quang là gì?

Dây cáp quang làm một loại cáp viễn thông đặc biệt và khác biệt hoàn toàn với cáp mạng đồng. Dây cáp quang sử dụng các vật liệu như thủy tinh và nhựa Plastic để làm lõi truyền dẫn và cáp quang truyền tín hiệu bằng ánh sáng.

Cùng với cấu tạo nhiều lớp chuyên dụng, cáp quang truyền tín hiệu xa hơn rất nhiều so với dây cáp đồng và tín hiệu cũng ổn định, ít bị suy hao hơn so với dây cáp đồng.

Thiết kế của dây cáp quang hãng Cablexa

Sợi dây cáp quang được sắp xếp ở lớp trong cùng và được bảo vệ bởi nhiều lớp chất liệu khác nhau đảm bảo cho sợi cáp được ổn định và có thể sử dụng trong nhiều điều kiện khác nhau.

- Lõi sợi quang làm bằng thủy tinh hoặc nhựa Plastic truyền tín hiệu bằng ánh sáng

- Lớp phản xạ ánh sáng bảo vệ lõi, phản chiếu ánh sáng trở lại giúp giảm thiểu tối đa sự suy hao tín hiệu

- Lớp ống lỏng làm từ chất liệu nhựa đặc biệt có khả năng uống cong tốt và rất dẻo dai và khó bị đứt bên trong có chứa dầu để ngăn chống thấm nước hiệu quả.

- Lớp băng thép bằng kim loại rất cứng cáp bảo vệ sợi dây cáp không bị hư hại trước các tác động bên ngoài.

- Ngoài cùng là dây gia cường bằng thép và lớp vỏ bằng nhựa HDPE, kết hợp với chất phụ gia có tính đàn hồi cao và rất khó cháy, khi cháy lại không tạo khói bảo vệ và giúp cáp có thể hoạt động trong những môi trường khác nhau.

Các loại cáp quang Cablexa được sử dụng thông dụng

Được sử dụng phổ biến nhất trên thị trường phải nói đến chính là 2 loại dây cáp quang OM2, cáp quang Singlemodecáp quang Multimode.

Dây cáp quang Singlemode có khoảng cách truyền dẫn lên đến 120Km với tốc độ 1Gb, hoạt động ở bước sóng 1310nm - 1550nm được phân thành từng loại riêng biệt , từng loại cáp có cấu tạo khác nhau sử dụng ở các môi trường treo, luồn cống hay chôn trực tiếp đều là riêng biệt.

Dây cáp quang Multimode hoạt động ở bước sóng 850nm truyền tín hiêu ở khoảng 2km - 5km với tốc độ 10Gb sử dụng cho các hệ thống đòi hỏi tốc độ cao và cũng có thể sử dụng cho tất cả các môi trường khác nhau như cáp Singlemode.

Một số sản phẩm nổi bật như : Cáp quang treo Singlemode 2FO, cáp quang 4FO Singlemode, cáp Multimode 4FO

Điểm khác nhau giữa cáp quang Singlemode và cáp quang Multimode

Như đã nêu ở trên dây cáp quang đang có 2 loại chính là dây cáp quang Singlemode và dây cáp quang Multimode đều là thuộc dòng cáp quang OM2. Tuy nhiên, được ưa chuộng và sử dụng phổ biến hơn vẫn là cáp Single. Vậy tại sao cáp quang Single lại được ưa chuộng? Sự khác biệt giữa 2 loại cáp quang này như nào? 

Chúng ta có thể dễ dàng nhận thấy điểm khác biệt đầu tiên ngay ở cái tên của 2 loại cáp này, sở dĩ như vậy là bởi hai loại dây cáp quang này hoạt động ở những bước sóng khác nhau. Cáp sợi quang Singlemode truyền tín hiệu theo một đường thẳng và khoảng cách lớn hơn rất nhiều so với cáp quang Multimode có thể nên đến 120Km và cho đường truyền tốc độ 1Gb.

Trong khi đó dây cáp quang Multimode lại có bước sóng ngắn hơn, chúng truyền tín hiệu bằng nhiều tia laser ở khoảng cách ngắn chỉ từ 2 đến 5km, tuy nhiên tốc độ truyền tải tín hiệu có thể đạt 10Gb lớn hơn nhiều so với cáp sợi Singlemode.

Các hệ thống mạng viễn thông hiện nay đa phần sử dụng dây cáp Singlemode bởi với sự vượt trội trong khoảng cách loại cáp này giúp dễ dàng thi công triển khai hơn ở những vị trí có địa lý không thuận lợi. Hơn nữa, giá thành của cáp quang Single cũng tốt hơn so với cáp Multimode nên thường được ưa chuộng sử dụng hơn.

Ưu điểm của dây cáp quang Cablexa so với dây cáp đồng?

Vốn dĩ dây cáp quang được ưa chuộng và sử dụng rộng rãi hơn chính bởi những ưu điểm vượt trội mà chúng sở hữu, mang tới cho người dùng, tất nhiên chất lượng đường truyền vẫn là một trong số những yếu tố quan trọng nhất.

Với các chuẩn cáp mạng đồng hay dây cáp mạng truyền tín hiệu đồng hiện nay phần đa có lõi truyền dẫn làm bằng đồng hoặc hợp kim, loại vật liệu này có độ suy hao tín hiệu lớn hơn rất nhiều và điều đó còn tệ hơn khi sử dụng trong các điều kiện môi tường thời tiết không thuận tiện. Do đó, dù có thể đạt được tốc độ cao nhất là 1G thì khoảng cách truyền dẫn của chúng cũng không thể triển khi ở phạm vi rộng, đường truyền dài vượt tuyến được.

Trái ngược và khác biệt hoàn toàn là những công dụng tuyệt vời mà dây cáp quang mang tớ cho người dùng. Chúng không bị suy hao tín hiệu do đường truyền mà có chăng chỉ là do các điểm tiếp nối giữa các thiết bị chưa thật sự chuẩn. Không bị suy hao tín hiệu nghe thì có vẻ hơi khó tin nhưng thực đúng là như thế, dây cáp quang có lõi truyền dẫn làm bằng thủy tinh truyền tín hiệu bằng ánh sáng nên tốc độ không chỉ không bị suy hao mà còn rất nhanh.

Không chỉ thế, lõi truyền dẫn còn được thiết kế với góc cong 45 độ nên có thể dễ dàng sử dụng thi công trong nhiều môi trường vị trí khác nhau. Điều thú vị hơn cũng là yếu tố quyết định chính là bởi chúng có tốc độ min nhất là 1G và hoàn toàn đạt mốc 10G với chuẩn mạng Multimode. Loại dây cáp quang có thể truyền tải tín hiệu ở khoảng cách nên tới 120Km nên có thể dễ dàng thực hiện các kết nối vượt tuyến, điều mà dây cáp mạng đồng không thể làm được.

Bên cạnh các yếu tố về chất lượng, giá thành cũng là yếu tố khiến dây cáp quang được mọi người yêu thích hơn. Mỗi mét cáp quang 2FO, 4FO thông dụng chỉ dao động từ 2000 hay 3,500 vnđ / mét xét về giá thành thì đúng là tốt hơn nhiều so với dây cáp đồng.

Tại sao nên sử dụng dây cáp quang Cablexa?

Chắc hẳn khi tìm hiểu phần ưu điểm của dây cáp quang Cablexa so với dây cáp mạng đồng ở trên bạn đã có được câu trả lời rồi đúng không nào? Ở đây chúng tôi sẽ tóm tắt lại một số những gạch đầu dòng để bạn có thể dễ dàng hình dung hơn.

- Cáp quang Cablexa đa dạng và đầy đủ các chuẩn Singlemode, Multimode 2FO, 4FO, 8FO, 24FO, 48FO...sử dụng cho các môi trường trong nhà, ngoài trời, treo, chôn trực tiếp mang tới nhiều tùy chọn hơn so với cáp mạng đồng.

- Cáp quang Cablexa có đường truyền tốc độ cao 1G, 10G lớn hơn rất nhiều so với dây cáp đồng.

- Sử dụng cho nhiều hơn các hệ thống truyền tải tín hiệu hình ảnh, âm thanh, video...sử dụng với các thiết bị hộp phối quang, dây nhảy quang, converter quang

- Dây cáp quang có thể truyền tải tín hiệu ở tốc độ cao ở khoảng cách lớn có thể lên đến hàng trăm km, cáp quang là giải pháp hoàn hảo cho việc thực hiện các đường truyền vượt tuyến, những địa hình khó nhằn mà dây cáp đồng không làm được.

- Dây cáp quang có cấu trúc nhiều lớp đặc biệt bền vững dễ dàng thi công sử dụng lâu dài trong nhiều điều kiện khắc ngiệt.

- Dây cáp quang Cablexa giá thành rẻ và thích hơp nếu bạn muốn tối ưu hóa chi phí sử dụng.

Mua dây cáp quang giá rẻ ở đâu?

Cablexe đơn vị chuyên cung cấp các thiết bị , phụ kiện cáp viễn thông uy tín trên thị trường với đầy đủ giấy tờ CO,CQ cam kết chất lượng và giá thành cạnh tranh nhất trên thị trường. Qua những dự án lớn nhỏ trên khắp cả nước Cablexa tin rằng sẽ phục vụ và mang đến cho quý khách hàng sự tin cậy, giá trị từ những sản phẩm tốt, giá thành tốt nhất.

Hãy liên hệ với chúng tôi theo các số điện thoại trên Website để được tư vấn hỗ trợ.


Cablexa Việt Nam - Nhà phân phối sản phẩm Cablexa chính hãng
Dây cáp quang | Dây nhảy quang | Hộp phối quang ODF | Bộ chuyển đổi quang điện | Switch quang | Module quang | Phụ kiện quang
[ VP Hà Nội ] Số 1 Ngõ 86 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: +84 344 699 886 - Hotline: +84 344 699 886
[ VP Hồ Chí Minh ] 259/11 Cách Mạng Tháng 8, Tân Bình, HCMC
Tel: +84 373 699 886 - Hotline: +84 373 699 886

0981558668